แผนการจัดการเรียนรู้
หน่วยการเรียนรู้เรื่อง 第一课∶สัทอักษร
ชื่อรายวิชา ภาษาจีนพื้นฐาน 1 กลุ่มสาระการเรียนรู้ ภาษาต่างประเทศ
ชั้น มัธยมศึกษาปีที่ 1 ภาคเรียนที่ 1 เวลา 6 ชั่วโมง
ผู้สอน นางสาวอรธีรา สุวรรณประเสริฐ โรงเรียน ประสาทรัฐประชากิจ
1. มาตรฐานการเรียนรู้
มาตรฐาน ต 1.1. เข้าใจกระบวนการฟังและการอ่าน สามารถตีความเรื่องที่ฟังและ
อ่านจากสื่อประเภทต่างๆ และนำความรู้มาใช้อย่างมีวิจารณญาณ
มาตรฐาน ต 2.2. เข้าใจความเหมือนและความแตกต่างระหว่างภาษาและวัฒนธรรมของเจ้าของภาษากับภาษาและวัฒนธรรมไทย และนำมาใช้อย่างมีวิจารณญาณ
มาตรฐาน ต 3.1. ใช้ภาษาต่างประเทศในการเชื่อมโยงความรู้กับกลุ่มสาระการเรียนรู้อื่นและเป็นพื้นฐานในการพัฒนาและเปิดโลกทัศน์ของตน
2. มาตรฐานการเรียนรู้ช่วงชั้น
มาตรฐาน ต 1.1.1. เข้าใจภาษาท่าทางน้ำเสียง ความรู้สึกของผู้พูด ร่วมทั้งเข้าใจคำสั่ง คำขอร้อง คำแนะนำคำอธิบายที่พบในสื่อจริง
มาตรฐาน ต 2.2.1. เข้าใจความแตกต่างระหว่างภาษาต่างประเทศกับภาษาไทยในเรื่องคำวลี สำนวน ประโยค และข้อความที่ซับซ้อนและนำไปใช้อย่างถูกต้องและเหมาะสม
มาตรฐาน ต 3.1.1. เข้าใจและถ่ายทอดเนื้อหาสาระภาษาต่างประเทศที่เกี่ยวข้องกับกลุ่มสาระการเรียนรู้อื่นๆ จากแหล่งข้อมูลที่หลากหลาย
3. มาตรฐานคุณภาพการเรียน (ด้านผู้เรียน)
มาตรฐาน 3 ผู้เรียนมีทักษะในการทำงาน รักการทำงานสามารถทำงานร่วมกับผู้อื่นๆได้ และมีเจตคติที่ดีต่ออาชีพสุจริต
ตัวบ่งชี้ที่ 3.1. มีทักษะในการจัดการและทำงานให้สำเร็จ
3.4. ทำงานร่วมกับผู้อื่นได้
4. สาระสำคัญ
การอ่านออกเสียงพยัญชนะเป็นพื้นฐานที่จำเป็นในการเรียนภาษาจีนโดยที่ใช้พยัญชนะในภาษาอังกฤษมาแทนในการออกเสียง และควรได้รับการฝึกฝนอย่างสม่ำเสมอเพื่อจะได้นำไปใช้ในการผสมพยัญชนะกับสระจนเป็นคำอ่านในภาษาจีน และสามารถติดต่อสื่อสารได้อย่างถูกต้องและเหมาะสม
5. ผลการเรียนรู้ที่คาดหวัง
ผู้เรียนสามารถอ่านออกเสียงพยัญชนะได้อย่างถูกต้องและชัดเจนตามหลัก และรู้ว่าพยัญชนะภาษาอังกฤษแทนพยัญชนะอะไรในภาษาจีน
จุดประสงค์การเรียนรู้
ด้านความรู้ (K)
1. ออกเสียงพยัญชนะได้ถูกต้อง
2. เขียนพยัญชนะในภาษาจีนได้
ด้านคุณธรรมจริยธรรม (A)
3. ผู้เรียนสามารถทำงานร่วมกับผู้อื่น และมีการช่วยเหลือซึ่งกันและกันกับเพื่อนร่วมงาน
4. ผู้เรียนมีความกล้าแสดงออกที่จะมานำเสนอหน้าชั้นเรียน
ด้านทักษะกระบวนการ (P)
5. อ่านออกเสียงพยัญชนะในภาษาจีนได้
6. สาระการเรียนรู้
พยัญชนะ มี 21 ตัว อีก 2 เป็น พยัญชนะกึ่งสระ คือ y,w
21 เสียงแบ่งเป็น 2 ประเภท ดังนี้
1. 清音 = เวลาออกเสียงเส้นเสียงไม่สั่น คือ b,p,f,d,t,g,k,h,j,q,x,zh,ch,sh,z,c,s
2. 浊音 = เวลาออกเสียงเส้นเสียงจะสั่น คือ m,n,l,r
b ปอ p พอ m มอ f ฟอ d เตอ t เทอ n เนอ l เลอ g เกอ k เคอ h เฮอ j จี q ชี x ซี zhจือร์ ch ชือร์ shซือร์ r ยือร์ z จือ c ชือ s ซือ y อี w อู
7. การบูรณาการกับกลุ่มสาระการเรียนรู้อื่น
สังคมศึกษา ศาสนา และวัฒนธรรม
8. กิจกรรมการเรียนรู้
ชั่วโมงที่ 1
ขั้นที่ 1
แนะนำตัวเองเป็นภาษาจีนทักทายด้วยคำว่า
同学们好。สวัสดีนักเรียนทุกคน
我叫纳美佳 ฉันชื่อ......
我家在清迈。บ้านของฉันอยู่ที่เชียงใหม่
ขั้นที่ 2
กล่าวแนะนำรายวิชาภาษาจีนให้เรียนฟัง
ให้นักเรียนทุกคนกล่าวแนะนำตัวเองด้วยคำว่า
你们好 สวัสดีทุกคน 老师好 สวัสดีคุณครู
我叫……ฉันชื่อ 我的家在……บ้านฉันอยู่ที่
ขั้นที่ 3
- ให้นักเรียนทุกคนพูดแนะนำตัวเอง
- พูดถึงพยัญชนะในภาษาจีนว่ามีกี่ตัวกี่เสียง
9. สื่ออุปกรณ์และแหล่งเรียนรู้
9.1. สื่อและอุปกรณ์
- กระดาน
- ผู้สอน
- ใบความรู้
9.2. แหล่งเรียนรู้
- ห้องสมุด
- Internet
- หนังสือภาษาจีน
10. ภาระงาน/ ผลงานของแผนการจัดการเรียนรู้
10.1. การอ่านออกเสียงของนักเรียน
10.2. การเขียนพยัญชนะในภาษาจีน
11. การประเมิน
11.1. ประเด็นการประเมิน
- การมีส่วนร่วมในชั้นเรียน
- การประเมินการอ่าน
- การออกเสียงตามหลัก
11.2. เครื่องมือในการประเมิน
- แบบประเมินการมีส่วนร่วมในชั้นเรียน
- แบบประเมินการอ่าน
- แบบประเมินการออกเสียงถูกต้องตามหลัก
12. กิจกรรมเสนอแนะ
12.1. นักเรียนจับคู่กันฝึกออกเสียงพยัญชนะภาษาจีนและร่วมกันช่วยกันแก้ไขเมื่อออกเสียงผิด